Lỗi gõ chữ Trados Studio 2015
Thread poster: Linh Hoang
Linh Hoang
Linh Hoang  Identity Verified
Vietnam
Local time: 06:17
Member
English to Vietnamese
+ ...
Aug 15, 2017

Chào anh/chị/em,

Em mới xài Trados 2015, trước vẫn quen dùng 2014, em thấy 2015 có thêm một số tính năng hữu ích. Tuy nhiên, hiện em gặp lỗi khi gõ chữ, ví dụ:
- khi gõ chữ "hợp đồng" thì nó tự động chuyển thành "hợp ồng" (mất chữ đ); hay khi gõ "bỏ qua" thì thành "ỏ qua" hoặc "mỗi Bên" thì thành "mỗi Bê". Đôi khi gõ chậm thì lỗi này không xảy ra.

Em đã gõ chậm để
... See more
Chào anh/chị/em,

Em mới xài Trados 2015, trước vẫn quen dùng 2014, em thấy 2015 có thêm một số tính năng hữu ích. Tuy nhiên, hiện em gặp lỗi khi gõ chữ, ví dụ:
- khi gõ chữ "hợp đồng" thì nó tự động chuyển thành "hợp ồng" (mất chữ đ); hay khi gõ "bỏ qua" thì thành "ỏ qua" hoặc "mỗi Bên" thì thành "mỗi Bê". Đôi khi gõ chậm thì lỗi này không xảy ra.

Em đã gõ chậm để quan sát, đồng thời tắt hết phần Autotext trong Trados và Unikey (em dùng 4.2 RC4), tuy nhiên vẫn chưa tìm ra lỗi và cách khắc phục.

Anh/chị/em nào có cách khắc phục lỗi này xin giúp ạ.

Xin cảm ơn.

Linh
Collapse

hgttranslation

Thu Nguyen
Thu Nguyen  Identity Verified
Vietnam
Member (2013)
English to Vietnamese
+ ...
SITE LOCALIZER
Aug 16, 2017

[Edited at 2017-08-16 17:00 GMT]

hgttranslation
hgttranslation
Vietnam
English to Vietnamese
+ ...
Lỗi gõ chữ Trados Studio 2015 Dec 14, 2018

Em không chắc chắn, nhưng như anh nói là gõ nhanh ấy. Thì một số trường hợp bị mất dấu hoặc mất chữ. Lỗi này cũng xuất hiện ở skype. Có vẻ như vấn đề này không khắc phục được bằng cách chỉnh font hay cài lại phần mềm. Nó là do hệ thống phần mềm đó với font chữ của từng ngôn ngữ.
Em cũng gặp cả vấn đề này ở Trados, Skype. Ngay cả trados bản quyền em cũng gặp phải.

Tuan Dzung
Tuan Dzung  Identity Verified
Vietnam
Member (2014)
English to Vietnamese
+ ...
Bác cài thử T2017, 2019 Dec 15, 2018

Bác cài thử T2017 hay 2019 xem. Nếu vẫn lỗi vậy thì do Windows, không lỗi là do T2015. Hay bác cài T2015 sang máy khác xem thử.

Tuan Dzung
Tuan Dzung  Identity Verified
Vietnam
Member (2014)
English to Vietnamese
+ ...
Xin lỗi ạ Dec 15, 2018

Em không để ý là câu hỏi cũ rồi.

Thu Nguyen
Thu Nguyen  Identity Verified
Vietnam
Member (2013)
English to Vietnamese
+ ...
SITE LOCALIZER
Facebook cũng vậy Mar 14, 2019

Hi anh Linh. Em cũng gặp lỗi này khi gõ trên facebook, cũng không hiểu nguyên nhân là ra làm sao. Có thể dân Pro IT sẽ biết rõ hơn, còn mình dùng với tư sách là user thì tạm chấp nhận nó vậy (theo kinh nghiệm cá nhân em là như thế).

There is no moderator assigned specifically to this forum.
To report site rules violations or get help, please contact site staff »

Lỗi gõ chữ Trados Studio 2015

CafeTran Espresso
You've never met a CAT tool this clever!

Translate faster & easier, using a sophisticated CAT tool built by a translator / developer. Accept jobs from clients who use Trados, MemoQ, Wordfast & major CAT tools. Download and start using CafeTran Espresso -- for free

Buy now! »
TM-Town
Manage your TMs and Terms ... and boost your translation business

Are you ready for something fresh in the industry? TM-Town is a unique new site for you -- the freelance translator -- to store, manage and share translation memories (TMs) and glossaries...and potentially meet new clients on the basis of your prior work.

More info »