ขอคำแนะนำเรื่องการจดทะเบียนเป็นนักแปลอิสระและเสียภาษีที่ไทยค่ะ
Thread poster: Khwansuree DEROLLEPOT
Khwansuree DEROLLEPOT
Khwansuree DEROLLEPOT  Identity Verified
France
Local time: 12:42
Member (2012)
English to Thai
+ ...
SITE LOCALIZER
Jan 31, 2017

สวัสดีค่ะ

วันนี้มีเรื่องอยากขอคำแนะนำเรื่องการจดทะเบียนเป็นนักแปลอิสระและเสียภาษีที่ไทยค่ะ
ปัจจุบันดิฉันทำงานเป็นนักแปลอิสระที่ฝรั่งเศส กำลังคิดว่าถ้าวันนึงอยากย้ายกลับไปอยู่ไทยจะต้องไปขึ้นทะเบียนที่ไหน ต้องตั้งเป็นบริษัทหรือไม่ (ปกติทำงานคนเดียว) แล้วต้องแจ้งรายได้และเสียภาษีอย่างไร อยากรบกวนสอบถามจากผู้รู้ที่เป็นนักแปลอิสระที่นี่ ว่าพอรู้จักเว็บไซต์ให้อ่านศึกษาข้อมูลบ้างไหม

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ขวัญสุรีย์ เดอโรลล์โปท์

[Edited at 2017-01-31 15:21 GMT]

Soonthon LUPKITARO(Ph.D.)
Soonthon LUPKITARO(Ph.D.)  Identity Verified
Thailand
Local time: 18:42
+ ...
ระบบในประเทศไทย Feb 1, 2017

Khwansuree DEROLLEPOT wrote:

สวัสดีค่ะ

วันนี้มีเรื่องอยากขอคำแนะนำเรื่องการจดทะเบียนเป็นนักแปลอิสระและเสียภาษีที่ไทยค่ะ
ปัจจุบันดิฉันทำงานเป็นนักแปลอิสระที่ฝรั่งเศส กำลังคิดว่าถ้าวันนึงอยากย้ายกลับไปอยู่ไทยจะต้องไปขึ้นทะเบียนที่ไหน ต้องตั้งเป็นบริษัทหรือไม่ (ปกติทำงานคนเดียว) แล้วต้องแจ้งรายได้และเสียภาษีอย่างไร อยากรบกวนสอบถามจากผู้รู้ที่เป็นนักแปลอิสระที่นี่ ว่าพอรู้จักเว็บไซต์ให้อ่านศึกษาข้อมูลบ้างไหม

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ขวัญสุรีย์ เดอโรลล์โปท์

[Edited at 2017-01-31 15:21 GMT]

1. ไทยไม่มีระบบขึ้นทะเบียนนักแปลทั่วไป ยกเว้นเมื่อต้องการทำงานเกี่ยวกับงานบางอย่างของศาลหรือกระทรวงยุติธรรม
2. หน้าใหม่อาจทำงานคนเดียว การตั้งบริษัทขึ้นกับความสามารถทางการตลาดของคุณ
3. การเสียภาษี มักคิดจากหลักฐานการหักภาษี ณ ที่จ่าย (งานในประเทศ) หรือการประเมิน (งานจากต่างประเทศ)
4. ลองเปิดไปที่เว็บของ "สมาคมนักแปลและล่ามแห่งประเทศไทย" เป็นต้น

สุนทร ลัภกิตโร

Khwansuree DEROLLEPOT  Identity Verified
France
+ ...
TOPIC STARTER
ขอบคุณมากค่ะ คุณสุนทร Feb 1, 2017

ขอบคุณมากค่ะ คุณสุนทร

จากคำตอบข้อ 2 แปลว่าถ้าทำคนเดียว ไม่จำเป็นต้องเปิดบริษัทก็ได้ใช่ไหมคะ แล้วรัฐจะรู้ได้อย่างไรว่าเราทำงานและมีรายได้ จะแจ้งอย่างไรคะ
จากข้อ 3 "งานจากต่างประเทศ" หมายความว่าเป็นงานที่เราทำในต่างประเทศ หรืองานที่ลูกค้าเป็นต่างชาติคะ
จะเปิดหาข้อมูลเพิ่มเติมในสมาคมนักแปลและล่ามแห่งประเทศไทยค่ะ ขอบคุณจริงๆ ค่ะที่ช่วยชี้ทาง ไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหนเลยจริงๆ

ขวัญสุรีย์

Soonthon LUPKITARO(Ph.D.)
Soonthon LUPKITARO(Ph.D.)  Identity Verified
Thailand
Local time: 18:42
+ ...
ตอบครับ Jun 14, 2017

Khwansuree DEROLLEPOT wrote:

ขอบคุณมากค่ะ คุณสุนทร

จากคำตอบข้อ 2 แปลว่าถ้าทำคนเดียว ไม่จำเป็นต้องเปิดบริษัทก็ได้ใช่ไหมคะ แล้วรัฐจะรู้ได้อย่างไรว่าเราทำงานและมีรายได้ จะแจ้งอย่างไรคะ
จากข้อ 3 "งานจากต่างประเทศ" หมายความว่าเป็นงานที่เราทำในต่างประเทศ หรืองานที่ลูกค้าเป็นต่างชาติคะ
จะเปิดหาข้อมูลเพิ่มเติมในสมาคมนักแปลและล่ามแห่งประเทศไทยค่ะ ขอบคุณจริงๆ ค่ะที่ช่วยชี้ทาง ไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหนเลยจริงๆ

ขวัญสุรีย์

คำตอบของผมคงเป็นประโยชน์กับนักแปลทั่วไป แม้จะตอบช้าไปมาก

จากคำตอบข้อ 2 แปลว่าถ้าทำคนเดียว ไม่จำเป็นต้องเปิดบริษัทก็ได้ใช่ไหมคะ
-ครับ แต่ภาระภาษีส่วนบุคคลจะสูงหน่อย เพราะหักค่าลดหย่อนแทบไม่ได้ (ถูกคิดเป็นรายได้ในหมวดเดียวกับเงินเดือนค่าจ้าง)
เรื่องนี้ผมเคยต่อสู้กับกรมสรรพากร แต่หมดแรงไปก่อน สักพักต้องต่อสู้อีกครั้ง
แล้วรัฐจะรู้ได้อย่างไรว่าเราทำงานและมีรายได้
-จากเงินโอน จากธนาคาร ฯลฯ
จะแจ้งอย่างไรคะ
-ยื่นใบประเมินปีละครั้ง เป็นต้น
-กรณีที่ผมต้องการบอกคือ งานที่ลูกค้าเป็นต่างชาติ
งานที่ทำในต่างประเทศ มักเสียภาษีในต่างประเทศ บางทีไม่ต้องเสีย ถ้าไปทำอยู่ไม่นาน

-ผมยินดีช่วยเหลือคนรุ่นน้องๆ ครับ

ดร. สุนทร ลัภกิตโร
บางกะปิ กทม.

France
+ ...
TOPIC STARTER
ขอบคุณค่ะ ดร. สุนทร Jun 14, 2017

ขอบคุณจริงๆ ค่ะ ดร. สุนทร

ไม่ช้าหรอกค่ะ กำลังอยู่ในช่วงที่กำลังตัดสินใจพอดี ได้ข้อมูลจาก ดร. สุนทร มาช่วยไว้ทันเวลา

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
ขวัญสุรีย์

To report site rules violations or get help, contact a site moderator:

You can also contact site staff by submitting a support request »

ขอคำแนะนำเรื่องการจดทะเบียนเป็นนักแปลอิสระและเสียภาษีที่ไทยค่ะ

Protemos translation business management system
Create your account in minutes, and start working! 3-month trial for agencies, and free for freelancers!

The system lets you keep client/vendor database, with contacts and rates, manage projects and assign jobs to vendors, issue invoices, track payments, store and manage project files, generate business reports on turnover profit per client/manager etc.

More info »
TM-Town
Manage your TMs and Terms ... and boost your translation business

Are you ready for something fresh in the industry? TM-Town is a unique new site for you -- the freelance translator -- to store, manage and share translation memories (TMs) and glossaries...and potentially meet new clients on the basis of your prior work.

More info »